HomeNewsTrump na son Amurka ta karɓi ragamar Gaza: Shin gaskiya ne?

Trump na son Amurka ta karɓi ragamar Gaza: Shin gaskiya ne?

WASHINGTON, D.C. – Tsohon Shugaban Amurka Donald Trump ya sake bayyana aniyarsa, inda ya ce Amurka za ta karɓi ragamar Gaza daga hannun Isra’ila bayan ƙarewar yaƙi, lamarin da ya jawo cece-kuce da suka daga ƙasashen duniya da ƙungiyoyin kare haƙƙin bil’adama.

A wata sanarwa da ya wallafa a shafinsa na Truth Social, Trump ya bayyana cewa Falasɗinawa za su ƙaura zuwa “ƙauyuka masu aminci da kyau a yankin,” inda Amurka za ta shiga cikin aikin sake gina Gaza. Sai dai, bai fayyace ko za a gayyaci mazauna yankin na Falasɗinu miliyan biyu su koma ba. Wannan furucin ya sa wasu su yi zargin cewa Trump na ƙoƙarin aiwatar da kisan kare dangi, lamarin da dokokin ƙasa da ƙasa suka haramta.

To amma, wasu jami’an gwamnatin Trump sun yi ƙoƙarin rage zafin wannan batu. Kakakin Fadar White House, Karoline Leavitt, ta ce duk wata ƙaura za ta zama ta wucin gadi ne. Haka kuma, Sakataren Harkokin Wajen Amurka, Marco Rubio, ya ce manufar ita ce Falasɗinawa su bar yankin na ɗan lokaci don share baraguzai da sake ginawa.

Sai dai, waɗannan ra’ayoyin sun saɓa wa furucin Trump na farko, inda ya nuna cewa ƙaura za ta kasance ta dindindin. A wata tattaunawa da ya yi da Firaministan Isra’ila, Benjamin Netanyahu, Trump ya ce Amurka za ta karɓi ragamar Gaza kuma ta mayar da ita “Riviera na Gabas ta Tsakiya.” Netanyahu ya bayyana wannan ra’ayin a matsayin “abin da ya cancanci a kula da shi.”

Wannan sanarwar ta zo wa wasu manyan ma’aikatan Trump a matsayin abin mamaki, saboda rashin shiri a kan wannan batu, kamar yadda jaridar New York Times ta ruwaito, tana mai ambaton wasu majiyoyi huɗu da ke da masaniya game da tattaunawar.

Trump ya sake jaddada cewa ba za a buƙaci sojojin Amurka ba a Gaza, lamarin da ya yi daidai da furucin Leavitt, wadda ta ce Amurka ba ta ɗauki alƙawarin saka “takalmi a ƙasa” ba.

A nasa ɓangaren, Firaministan Isra’ila Benjamin Netanyahu ya amince da wannan shiri na Trump, inda ya ce “ra’ayin barin Gazawa su bar yankin abu ne mai kyau.” Ya ƙara da cewa, “Wannan shi ne ra’ayi na farko mai kyau da na ji. Ra’ayi ne mai ban mamaki kuma ina ganin ya kamata a bi shi, a bincike shi, a bi shi, kuma a yi shi saboda ina ganin zai haifar da makoma daban ga kowa.”

Ministan Tsaron Isra’ila, Israel Katz, ya umarci sojojin Isra’ila da su shirya shirin “don ba wa mazauna Gaza damar barin yankin da son ransu.” Ya ce shirin Trump “zai ɗauki shekaru masu yawa,” inda za a haɗa Falasɗinawa “cikin ƙasashen da za su karɓe su, tare da sauƙaƙe ayyukan sake ginawa na dogon lokaci a Gaza da ba ta da sojoji kuma ba ta da barazana a zamanin bayan Hamas.”

Sai dai, wannan shiri ya ci karo da burin Falasɗinawa, waɗanda suka daɗe suna neman kafa ƙasa kuma suka yi watsi da shirin ƙaura na Trump.

Yawancin mutane miliyan biyu da ke zaune a Gaza ba za su so barin yankin ba, kamar yadda manazarta suka ce, lamarin da ya haifar da tambayar ko za a iya tilasta musu barin yankin, wanda dokokin ƙasa da ƙasa suka haramta.

“Wannan ƙasarmu ce, kuma mu ne masu gaskiya da gaskiya,” in ji Amir Karaja, wani mazaunin arewacin Gaza. “Ba zan ƙaura ba. Ba (Trump) ko kowa ba zai iya tuɓe mu daga Gaza ba.”

Akwai kimanin ‘yan gudun hijira na Falasɗinu miliyan 5.9 a duk duniya, yawancinsu zuriyar mutanen da suka gudu tare da kafa Isra’ila a 1948. Kimanin kashi 90% na mazauna Gaza sun rasa matsugunansu a yaƙin baya-bayan nan, kuma an tilasta wa da yawa yin ƙaura akai-akai, wasu fiye da sau 10, a cewar Majalisar Ɗinkin Duniya.

Har ila yau, ba a fayyace yadda ainihin shirin Trump zai yi aiki ba, kuma manazarta sun nuna shakku game da yiwuwar aiwatar da shi.

Duk da yaƙin Isra’ila na tsawon watanni 15 da ta yi da Hamas wanda ya kawar da yawancin shugabannin ƙungiyar, ya lalata Gaza kuma ya kashe dubunnan Falasɗinawa, ƙungiyar na ci gaba da zama mai ƙarfi.

Tsohon Sakataren Harkokin Wajen Amurka Antony Blinken ya ce a baya-bayan nan cewa a duk lokacin da Isra’ila ta kammala ayyukan soji a Gaza kuma ta ja da baya, mayakan Hamas suna sake taruwa da sake bayyana.

“Muna kimanta cewa Hamas ta ɗauki sabbin mayaka kusan daidai da adadin waɗanda ta rasa. Wannan shi ne girke-girke na ci gaba da tayar da kayar baya da yaƙi na dindindin,” in ji shi.

RELATED ARTICLES

Most Popular