HomePoliticsTinubu don hanzarta mayar da martani ga juyin mulki a Benin

Tinubu don hanzarta mayar da martani ga juyin mulki a Benin

Abuja, Nigeria – Shugaban Najeriya Bola Tinubu ya bayyana yabo ga jarumtar da dakarun sojin ƙasar suka nuna ranar Lahadi wajen kare afkuwar juyin mulki a Jamhuriyar Benin mai makwabtan Najeriya.

A wata sanarwa da aka fitar ta hannun mai taimaka masa kan yada labarai, Bayo Onanuga, Tinubu ya ce, “Sojojin sun hanzarta wajen mayar da martani kan buƙatar da gwamnatin Benin ta miƙa ta ceto dimokuraɗiyyar ta shekara 35.”

Sanarwar ta ce shugaba Tinubu ya ɗauki mataki bayan samun buƙatar neman ɗauki biyu. Da farko, Tinubu ya bayar da umarnin tura jiragen yaƙin Najeriya waɗanda suka karɓe iko da sararin samaniyar Jamhuriyar Benin domin taimakawa wajen kawar da masu iƙirarin juyin mulki daga ginin gidan talabijin na ƙasar da kuma wani sansanin soji.

Kuma, daga bisani, mahukuntan Benin sun buƙaci yin amfani da kayan aikin rundunar sojin sama ta Najeriya wajen tattara bayanai da kai ɗaukin gaggawa bisa jagorancin hukumomin Benin. Lamarin ya zo ne a bayan wasu sojoji sun bayyana daga abin da suke yi da harshe na juyin mulki a shahararren gidan talabijin na ƙasar.

“A kawo juyin mulki ya karya kundin tsarin mulkin ƙasar, kuwa?” Tinubu ya tambaye. An yi imanin sojojin na ƙarƙashin jagorancin Laftanar Kanar Pascal Tigri, kuma zuwa yanzu ba a san inda Shugaba Talon yake ba.

Sai dai, wasu jami’ai na kusa da shugaban sun ce yana cikin ƙoshin lafiya. Yanzu haka dakarun Jamhuriyar Benin suna ƙara tabbatar da tsaro a birnin Cotonou, babban birnin ƙasar, tare da toshe tituna don hana ko wani abun tasiri daga faruwa a matsayin na farko na samun nasarar shawo kan lamurra.

“Mafi yawan rundunar soja na goya wa shugaban ƙasa baya – kuma muna ƙara shawo kan al’amuran,” in ji Ministan Harkokin Waje Shegun Adjadi Bakari a wata sanarwa. A karshe, wanne kalma zata tura mana gamsuwa?”


Do you have a news tip for NNN? Please email us at editor@nnn.ng


RELATED ARTICLES
- Advertisment -

Most Popular