WASHINGTON, D.C., Amurka – Ranar Asabar, miliyoyin masu amfani da TikTok a Amurka sun fuskanci katangar shiga app ɗin, bayan Kotun Koli ta Amurka ta amince da dokar da ke hana amfani da shi a ƙasar. App ɗin, wanda kamfanin ByteDance na Beijing ke mallakawa, yana da kusan masu amfani miliyan 170 a Amurka kafin wannan matakin.
Majalisar Dokokin Amurka ta zartar da dokar hana TikTok a shekarar da ta gabata, inda ta bayyana cewa app ɗin yana da alaƙa da matsalolin tsaro na ƙasa. Kotun Koli ta tabbatar da wannan hukuncin a ranar Juma’a, wanda hakan ya kawo ƙarshen duk wata hanyar shari’a da kamfanin zai iya bi.
Shugaban Amurka, Joe Biden, ya ce yana sa ran aiwatar da wannan hukuncin “da alama” bayan ya hau mulki. Duk da haka, akwai tambayoyi da yawa game da makomar app ɗin a Amurka, yayin da ‘yan siyasa da masu saka hannun jari ke neman hanyoyin dawo da shi.
Masu amfani da TikTok sun yi ƙoƙarin samun hanyoyin da za su bi don ci gaba da amfani da app ɗin, ciki har da amfani da VPNs (Virtual Private Networks), amma yawancin su sun yi kasa a gwiwa. Kamfanin NordVPN, wanda ya shahara a fannin VPN, ya bayyana cewa yana fuskantar matsalolin fasaha, kamar yadda Reuters ta ruwaito.
App ɗin TikTok da shafinsa na yanar gizo sun yi wa masu amfani gargadin cewa app ɗin “ba ya samuwa a yanzu” a Amurka, amma sun ce masu amfani su “jiƙa jira!” Hanyoyin haɗin wasu app ɗin da ke ƙarƙashin kamfanin ByteDance, kamar CapCut, suma sun daina aiki a ranar Asabar.
Akwai ra’ayoyi daban-daban game da makomar TikTok a Amurka. Wasu masu saka hannun jari, ciki har da Elon Musk, sun nuna sha’awar sayen ayyukan TikTok na Amurka. Duk da haka, har yanzu ba a tabbatar da wani yarjejeniya ba.
App ɗin RedNote, wanda aka fi sani da Xiaohongshu a China, ya zama mafarin sabbin masu amfani daga Amurka, inda ya kai saman jerin app ɗin kyauta na Apple App Store. Wasu app ɗin da ke ba da sabis irin na TikTok, kamar YouTube Shorts da Instagram Reels, suma sun sami karuwar masu amfani.
Duk da haka, akwai damuwa game da amincin app ɗin RedNote, saboda kamfanin na China ne kuma yana ƙarƙashin dokokin tsaro na ƙasar. Wasu masu amfani da RedNote suna yin barkwanci game da zama “masu leƙen asirin China,” yayin da suke neman sabon wurin zama bayan hana TikTok.