HomePoliticsShugaba Trump Ya Kira Ga Gina Tsarin Tsaro Na Makami Mai Linzami...

Shugaba Trump Ya Kira Ga Gina Tsarin Tsaro Na Makami Mai Linzami A Amurka

WASHINGTON, D.C., Amurka – Shugaba Donald Trump ya kira ga gina wani sabon tsarin tsaro na makami mai linzami a Amurka, wanda zai yi kama da tsarin tsaro na Isra’ila da aka fi sani da Iron Dome. Wannan tsarin zai buƙaci gagarumin gudummawa da kuma amfani da makamai masu linzami a sararin samaniya, kuma ana sa ran zai ɗauki shekaru da yawa kafin a kammala shi.

A cewar Shugaba Trump, wannan tsarin zai kare Amurka daga hare-haren makamai masu linzami da sauran makamai masu saurin gudu, waɗanda ke haifar da barazana ga tsaron ƙasar. Ya ba da umarnin fara aikin gina wannan tsarin a cikin wani umarni na shugaban ƙasa da aka fitar a ranar 27 ga Janairu, 2025.

A yayin da ake ci gaba da shirye-shiryen tsaron Amurka, ƙasar Guam, wata ƙasa ce ta Amurka a cikin Tekun Pasifik, ta kasance cikin haske saboda matakan tsaro da ake ɗauka don kare ta daga hare-haren makamai masu linzami daga ƙasashen da ke kewaye da ita kamar China da Koriya ta Arewa. A cikin watan Disamba na 2024, Hukumar Tsaro ta Makami Mai Linzami ta Amurka (MDA) ta yi nasarar kai hari kan wani makami mai linzami daga tsibirin Guam ta amfani da tsarin Aegis Guam.

Carl Schuster, tsohon jami’in leken asiri na Sojojin Amurka, ya bayyana cewa, “Babu wani mafita mai sauri ko kuma magani guda ɗaya, kuma mun yi yanke shawara a ƙarshen wasa duk da cewa shugabannin soja da siyasa sun hango wannan barazana tun a shekarun 1990.”

Tsibirin Guam, wanda ke da nisan kilomita 3,000 daga China da 2,100 daga Koriya ta Arewa, yana da muhimmiyar mahimmancin soja ga Amurka. A cewar Michelle Atkinson, darektan ayyuka na MDA, “Sojojin yanzu suna da ikon kare Guam daga barazanar makamai masu linzami na Koriya ta Arewa, amma barazanar daga China da sauran ƙasashen yankin na ci gaba da haɓaka cikin sauri.”

A cikin gwajin da aka yi a Disamba, an yi amfani da tsarin THAAD da Patriot don kare tsibirin Guam. Waɗannan tsare-tsare zasu zama wani ɓangare na tsarin tsaro na Amurka a yankin, wanda aka fi sani da Enhanced Integrated Air and Missile Defense System (EIAMD).

Duk da haka, masana sun yi nuni da cewa gina wannan tsarin zai ɗauki shekaru da yawa kuma zai buƙaci kuɗi mai yawa. Matt Korda, mataimakin darektan aikin Nuclear Information Project a ƙungiyar Federation of American Scientists, ya ce, “Kuɗin da ake buƙata don kare ƙasa mai girman Amurka daga barazanoni iri-iri zai kai biliyoyin daloli.”

Shugaba Trump ya kuma yi kira ga haɓaka fasahar sararin samaniya da makamai masu linzami don kare Amurka, amma ba a bayyana cikakken kuɗin da za a kashe ba. A cewar Korda, “Hare-hare suna da sauƙi fiye da tsaro a kowane lokaci.”

Duk da ci gaban da aka samu a Guam, masana sun yi nuni da cewa tsaron makamai mai linzami ba zai yiwu ba gaba ɗaya saboda saurin ci gaban fasahar makamai da ƙasashen abokan gaba ke yi.

Blessing Martins
Blessing Martinshttps://nnn.ng/
Blessing Martins na reporter for NNN. NNN dey publish hot-hot tori for Nigeria and around di world for naija pidgin language so dat every Nigerian go fit follow national news, no mata dia level of school. NNN dey only publish tori wey be true-true, wey get credibility, wey dem fit verify, wey get authority, and wey dem don investigate well-well.
RELATED ARTICLES

Most Popular