HomeEducationMinistan Ilimi ya ba da shawarar canza tsarin ilimi zuwa shekaru 12

Ministan Ilimi ya ba da shawarar canza tsarin ilimi zuwa shekaru 12

ABUJA, Nigeria – Ministan Ilimi na Najeriya, Dr. Tunji Alausa, ya ba da shawarar canza tsarin ilimi na ƙasa daga tsarin 9-3-4 zuwa tsarin 12-4. Wannan shawara ta zo ne a yayin taron koli na Majalisar Ilimi ta ƙasa a ranar Alhamis, 7 ga Fabrairu, 2025, a Abuja.

Dr. Alausa ya bayyana cewa tsarin 9-3-4, wanda ya ƙunshi shekaru tara na ilimi na asali, shekaru uku na sakandare, da shekaru hudu na manyan makarantu, yana da matsaloli da ke hana ɗalibai ci gaba da ilimi. Ya kuma nuna cewa tsarin 12-4 zai dace da ƙa’idodin duniya kuma zai inganta ingancin ilimi a Najeriya.

“Yana da mahimmanci mu fahimci cewa tsarin 9-3-4 yana da fa’idodi, amma yana da kuma rashin nasara, kamar buƙatar ɗalibai su yi aiki don ci gaba da ilimi,” in ji Alausa. “Don haka, yana da kyau mu canza zuwa tsarin 12-4. Ta haka ne, Najeriya za ta yi daidai da ƙa’idodin duniya wajen shirya ɗalibai don ingantaccen ilimi na manyan makarantu.”

Ministan ya kuma bayyana cewa tsarin 12-4 zai tabbatar da ci gaba da koyarwa ba tare da katsewa ba, wanda zai inganta ingancin ilimi da kuma haɓaka ci gaban tattalin arziki. Ya kuma ambaci shirin canza makarantun kimiyya da fasaha na tarayya zuwa makarantun fasaha na tarayya, wanda zai taimaka wajen magance gibin ƙwarewa a cikin kasuwar aiki.

“Ilimin fasaha yana ba da ƙwarewa mai amfani da kuma ilimin kimiyya na asali, wanda ke taimakawa wajen amfani da albarkatun ɗan adam da na ƙasa yadda ya kamata,” in ji Alausa. “Don haka, ilimin fasaha yana ba da gudummawa mai mahimmanci ga ci gaban ƙasa, yana haɓaka al’adu da masana’antu.”

Bugu da ƙari, Ministan ya yi magana game da manufar shekaru 16 don shiga manyan makarantu, wanda ya ce yana haifar da jinkiri ga ɗaliban da suka kammala sakandare tun suna ƙanana. Ya yi kira da a yi wa waɗannan ɗaliban gyara don hana su fuskantar matsalolin lafiyar kwakwalwa da kuma rashin ci gaba.

RELATED ARTICLES

Most Popular