Mazabar Gabon sun zaɓi tsarin mulki mai sababbi a zaben raba jefa kuri’a da aka gudanar a ƙasar, a cewar bayanan farko da hukumomin ƙasar suka fitar.
An zabi tsarin mulkin sababbin ne shekara guda bayan sojoji masu tayar da kayar baya suka kwace mulki a ƙasar. Ministan cikin gida na Gabon ya bayar da rahoton cewa kuri’u sun nuna cewa kashi 91.8% na masu jefa kuri’a sun goyi bayan tsarin mulkin sababbin.
Zaben raba jefa kuri’a ya gudana a hukumance a ranar Satumba 16, 2024, kuma hukumomin ƙasar sun ce an kammala kowace aiki na kura’u da aka jefa.
Tsarin mulkin sababbin ya hada da wasu canje-canje da dama wanda zai sauya yanayin siyasar ƙasar Gabon. Canje-canjen sun hada da tsarin zaben shugaban ƙasa da na ‘yan majalisar, da kuma hanyoyin da za a yi amfani da su wajen kawo sauyi a cikin tsarin mulki.