LONDON, Burtaniya – Farashin kayayyaki a Burtaniya ya yi ƙasa a watan Disamba, wanda ya haifar da tsammanin rage kuɗin ruwa a watan da zai biyo baya. Rahoton da Ofishin Kididdiga na Ƙasa (ONS) ya fitar ya nuna cewa hawan farashin kayayyaki ya ragu zuwa kashi 2.5 cikin ɗari a cikin shekarar da ta ƙare a watan Disamba, wanda ya ragu daga kashi 2.6 cikin ɗari a watan Nuwamba.
Wannan raguwar ta samo asali ne sakamakon raguwar farashin otal-otal da ƙarancin hawan farashin tashin jiragen sama. Duk da haka, farashin kayayyaki ya ci gaba da hawa fiye da maƙasudin Bankin Ingila, wanda ke nufin kashi 2 cikin ɗari.
Michael Saunders, tsohon memba na kwamitin manufofin kuɗi na Bankin Ingila, ya bayyana wa BBC cewa, “Idan har yanayin ya ci gaba haka, za mu iya samun rage kuɗin ruwa a nan gaba.” Bankin Ingila ya yanke shawarar riƙe kuɗin ruwa a kashi 4.75 cikin ɗari a watan da ya gabata, bayan da masu tsara manufofi suka ce tattalin arzikin ƙasar ya yi kasa da tsammani.
Ruth Gregory, mataimakiyar babban masanin tattalin arziki na Capital Economics, ta ce rahoton hawan farashin kayayyaki ya “ƙarfafa dalilin” rage kuɗin ruwa zuwa kashi 4.5 cikin ɗari a watan da zai biyo baya. Masu saka hannun jari sun kuma ƙara yin amannin cewa za a iya rage kuɗin ruwa.
Hawan farashin kayayyaki ya yi ƙasa sosai idan aka kwatanta da kololuwar da ya kai a watan Oktoba 2022, lokacin da farashin ya yi tsalle, wanda ya haifar da ƙarin matsalolin rayuwa ga iyalai da hawan farashin lamuni da katin bashi. Masana tattalin arziki sun yi tsammanin cewa hawan farashin zai ci gaba da kasancewa iri ɗaya a watan Disamba.
Grant Fitzner, babban masanin tattalin arziki na ONS, ya bayyana cewa raguwar farashin otal-otal da gidajen abinci ya taimaka wajen rage hawan farashin kayayyaki. Duk da haka, hawan farashin man fetur da motoci na amfani da su ya yi tasiri a wannan raguwar.
Bayan rahoton, farashin lamuni ya koma matakin da ya kasance a makon da ya gabata, kuma darajar fam ta ɗan ƙaru zuwa dala 1.22. Ministan Kuɗi Rachel Reeves ya ce akwai “aikin da za a yi don taimakawa iyalai a duk faɗin ƙasar wajen magance matsalolin rayuwa,” amma ya kara da cewa gwamnati ta “ɗauki matakai don kare albashin ma’aikata daga haraji mai yawa” da haɓaka mafi ƙarancin albashi.
Duk da haka, mai adawa da gwamnati Mel Stride ya ce ci gaban tattalin arziki ya “mutu sakamakon gwamnatin nan,” kuma ya bukaci Reeves ta “bayyana yadda za ta cimma wannan ci gaba.”
Jane Sydenham, darektar saka hannun jari a Rathbones Investment Management, ta ce masu saka hannun jari suna buƙatar “ganin cikakkun bayanai” game da shirye-shiryen tattalin arzikin Burtaniya. Ta kara da cewa, “Shin za a sami rangwamen haraji ga wasu masana’antu? Ina tsammanin cewa takamaiman bayanai da ayyuka su ne abin da kasuwa ke nema.”