WASHINGTON, D.C., Amurka – A ranar Litinin, Donald Trump ya zama shugaban Amurka na 47 bayan ya rantsar da shi a matsayin shugaban ƙasa a bikin rantsar da shugabannin Amurka. Bikin ya ƙunshi rantsar da shi da mataimakinsa JD Vance, da kuma wasan kwaikwayo na kiɗa, fareti, da bukukuwan rantsarwa.
Bikin ya fara da hidima a Cocin St. John’s da ke Lafayette Square, wani cocin tarihi a Washington, D.C., sannan kuma an yi shayin rantsarwa a Fadar White House. An fara wasan kwaikwayo da jawabai a dandalin bikin da ke West Lawn na ginin Capitol a karfe 9:30 na safe (14:30 GMT).
Bayan rantsar da Trump da Vance, shugaban ya gabatar da jawabinsa na farko inda ya bayyana manufofinsa na shekaru huɗu masu zuwa. Daga baya, Trump ya shiga cikin Fadar Shugaban kuma ya sanya hannu kan wasu takardu masu muhimmanci. An ci gaba da liyafar cin abinci da kwamitin majalisar dokokin Amurka ya shirya, sannan aka yi fareti daga ginin Capitol zuwa Fadar White House.
A cikin maraice, Trump ya halarci bukukuwan rantsarwa guda uku a cikin birni, inda ya yi magana a kowane ɗayan. Ɗaya daga cikin fitattun masu fasaha da suka yi waƙa a bikin shine Carrie Underwood, wanda ya rera waƙar “America the Beautiful.”
“Ina son ƙasarmu kuma na ji daɗin an nemi in rera waƙa a bikin rantsarwa kuma in kasance ɗan ƙaramin ɓangare na wannan taron tarihi,” in ji Underwood a cikin wata sanarwa. “Na ji tawali’u don amsa kira a lokacin da ya kamata mu taru a cikin ruhin haɗin kai da kuma kallon gaba.”
Haka kuma, mawaƙin ƙasar Lee Greenwood da mawaƙin opera Christopher Macchio sun yi wasan kwaikwayo a bikin. Ƙungiyar disco ta Amurka The Village People ta yi waƙoƙinsu a bikin nasarar Trump a ranar Lahadi da kuma ɗaya daga cikin bukukuwan rantsarwa a ranar Litinin.
An sa ran kusan mutane 200,000 za su halarci bikin a Washington, D.C., ciki har da magoya bayan Trump da masu zanga-zanga. Shugaba Joe Biden da mataimakinsa Kamala Harris, waɗanda suka sha kaye a zaɓen Nuwamba, suma sun halarci bikin tare da matansu Jill Biden da Doug Emhoff.
Ba a sa ran tsohuwar uwargidan shugaban ƙasa Michelle Obama ta halarci bikin, kamar yadda ofishinta ya bayyana. Duk da haka, tsohon shugaban ƙasa Barack Obama da George da Laura Bush sun halarci bikin.