Poliisi a Nijeriya sun nuna damu game da karuwar hali ya jinja justice a wasu sassan ƙasar, inda suke yi wa ikirarin cewa hali hiyo tana da illa ga gudanar da hukumar shari’a, mulkin doka, da sunan ƙasa a duniya.
Jami’in hulda da kafofin watsa labarai na Polis, ACP Olumuyiwa Adejobi, ya bayyana haka a wata sanarwa da ya fitar a Abuja. Adejobi ya la’anta hali ya jinja justice a ƙasar, inda ya kira ta “tabarau da halin daji”.
Ya ce aikin hiyo ya kai haraji ga rayuka da dukiya a wasu sassan ƙasar. Ya ce aikin hiyo na keta hukunci da tsarin shari’a, wanda ya keta mulkin doka, ka’idoji na ma’ana na haƙƙin ɗan Adam da hukunci.
Adejobi ya ce Polis a Nijeriya sun kuma la’anta aikin kai haraji a wasu sassan ƙasar. Ya ce aikin hiyo ya kai haraji ga wadanda ake zargi a cikin kasafofin polis, da kuma kai haraji ga barikin polis, motoci na ɗaki-ɗaki na kasafofin polis a jihar Edo.
Ya ce a wani lamari, jama’ar yankin sun zargi polis da yin ƙoƙarin karya hukunci ta hanyar ɗaukar wasu masu zargin ƙwautalwa da bindiga, waɗanda ake zarginsu da yin tashin hankali a yankin.
“Wadanda ake zargi sun kasance a cikin kasafofin polis, amma an kai haraji ga su da kasafofin polis, da sauran dukiya a cikin su,” ya ce.
Adejobi ya ce a wani lamari, tawagar polis da ke yin ƙoƙarin hana aiwatar da jinja justice an kai wa haraji a jihar Legas. Ya ce harin da aka kai a ranar 19 ga Oktoba a yankin Agege na jihar Legas ya kai haraji ga wani jami’in polis, ASP Augustine Osupayi, wanda ke aikin kwamandan polis a jihar.
Ya ce tawagar polis ta tashi don kawo wa wani direba, wanda ake zarginsa da kashewa wani mai keke, amma an kawo wa direban daga hannun masu kai haraji.
“Kawo wa direban ba ya farin ciki ga masu keke, waɗanda suka kai haraji ga tawagar polis, kuma sun kashe ASP Osupayi nan take,” ya ce.
Adejobi ya ce IGP Kayode Egbetokun ya yi ta’azi ga iyalan wadanda suka rasu. Ya ce IGP ya umurci Deputi IGP a ma’aikatar bincike ta shari’a ta polis (FCID) da ta binciki lamuran.
“Manufar ita ce kawo wa duk wadanda aka same su a bainar doka su fuskanci hukunci,” ya ce.