Komisiyar Yawan Jama’a ta Kasa (NPC) ta kaddamar da binciken Verbal and Social Autopsy (VASA) na shekarar 2024, wanda zai samar da bayanai muhimmi kan mutuwar uwa da yara.
Binciken, wanda aka kaddamar a ranar 22 ga watan Nuwamba, 2024, zai bincika abubuwan zamantakewar da na kiwon lafiya da ke sa mutuwar uwa da yara ke faruwa. NPC ta gudanar da binciken wannan tare da haɗin gwiwa da Ma’aikatar Lafiya ta Tarayya.
Muhimman bayanai daga binciken zasu bayar da ƙididdigar ƙasa da na yankuna game da manyan dalilan mutuwar yara ƙarƙashin shekaru biyar da na uwa. Haka zalika, binciken zai ba da haske game da hanyoyin da za a iya rage mutuwar uwa da yara a ƙasar.
Chairman na NPC, Hon. Nasir Isa Kwarra, ya ce binciken zai taimaka wajen samar da bayanai da za a yi amfani da su wajen yin shirye-shirye na ci gaba da kuma inganta ayyukan kiwon lafiya a ƙasar.