ABUJA, Nigeria – Naira ta ci gaba da ƙaruwa a kasuwar hukuma a ranar Juma’a, inda ta kai N1,474.78 akan dala ɗaya. Bayanai daga dandalin cinikin kuɗin waje na hukuma sun nuna cewa Naira ta sami ƙarin N11.17 akan dala.
Wannan yana nuna haɓakar kashi 0.7 cikin ɗari idan aka kwatanta da adadin cinikin ranar Alhamis, lokacin da Naira ta rufe a N1,485.95 akan dala. Cinikin a cikin taga Kuɗin Waje na Masu Zuba Jari da Masu Fitarwa (I&E) a ranar Juma’a ya kai kololuwar N1,495.01 da mafi ƙanƙanta N1,447.50.
Naira ta kasance mai ƙarfi akan dala tun daga watan Disamba 2024, tare da tallafin gyare-gyare daga Babban Bankin Nijeriya (CBN). Waɗannan gyare-gyare suna da nufin tabbatar da gaskiya a cikin kasuwar kuɗin waje (FX).
Gwamnan CBN Olayemi Cardoso, yana magana a Abuja a ranar Alhamis a taron Manufofin Kuɗi na 2025, ya bayyana cewa gyare-gyaren baya-bayan nan a sashen FX sun ci gaba da jawo hankalin masu zuba jari na ƙasashen waje. Ya kuma tabbatar da cewa babban bankin zai ci gaba da ƙoƙarin tabbatar da ci gaba da shigar da kuɗi.
Cardoso ya kuma bayyana cewa ba tare da shawarwarin manufofin da aka ɗauka don dakile hauhawar farashin kayayyaki ba, hauhawar farashin kayayyaki zai iya kaiwa kashi 42.81 cikin ɗari a watan Disamba 2024. Ya kuma nuna cewa shigar da kuɗi da ke da alaƙa da manufofin kuɗi na yau da kullun, musamman tun lokacin cutar COVID-19, ya haifar da babban matsa lamba, yana ƙara hauhawar farashin kayayyaki da kuma saurin canjin kuɗin waje.
Ya kara da cewa, duk da haka, ƙasar ta sami ci gaba, inda ya nuna cewa rage hauhawar farashin kayayyaki yana cikin kusantar. Ya kuma yi kira ga haɗin kai tsakanin bangarorin kuɗi da na kasafin kuɗi don tabbatar da ci gaba.