Gwamnatin tarayyar Najeriya ta sanar da kaddamar da rahoton kiwon lafiya na kasa na farko a tarihin ƙasar. Ministan haɗin gwiwa na lafiya da al’umma, Prof. Muhammad Pate, ya bayyana haka a wata taron manema labarai a Abuja.
Pate ya ce rahoton zai bayar da bayanin kammalai game da yanayin tsarin kiwon lafiya na ƙasar nan da kuma nuna hanyar gaba ga yankin kiwon lafiya. Ya ce taron shekara-shekara na Joint Annual Review (JAR) wanda zai gudana a watan Nuwamba zai zama tushe ga rahoton.
“JAR ita ce taro mai mahimmanci inda muke tattara don bita sakamako, kuma mun nuna tafarkin da ya fi girma da ke gabana, na canza tsarin kiwon lafiya na Najeriya. Mun yi tarurruka da gwamnatoci, kwamishinonin lafiya, da masu haɗin gwiwa ta hanyar ƙungiyoyin aiki da dama, wadanda suka duba bayanan, kuma mun amfani da kayan kama su na People’s Perceptions Survey,” in ya ce.
Ministan ya kuma bayyana cewa rahoton zai taimaka wajen magance matsalolin kiwon lafiya na mata da yara, kiwon lafiya na jinsi, da sauran su. “Akwai kananan hukumomi, kusan 172, waɗanda suke da kashi ɗaya na mutuwar mata a lokacin haihuwa. Don haka, yadda za mu nufi su yanzu da muwaɗannan? Za mu bita shi tare da amfani da mafi kyawun hanyoyin da za mu aiwatar,” in ya ce.
Pate ya kuma bayyana cewa Shugaban ƙasa, Bola Tinubu, ya amince da sakin N10 biliyan don shirin agajin likitanci don samar da magunguna muhimma ga wadanda ke bukata, musamman waɗanda suka shafa da ambaliya.