Duniya
Zurfafa tunani na iya ‘inganta kwayoyin cuta — Nazari –
Yin bimbini na iya taimakawa wajen inganta ƙwayoyin hanji na mutum sannan kuma su sami fa’ida don lafiyar jiki da ta kwakwalwa, wani sabon bincike ya ce.


Yin bimbini na yau da kullun da zurfi, wanda aka yi na shekaru da yawa, na iya taimakawa wajen wadatar da microbiota na mutum, bisa ga sabon binciken.

Wannan na iya taimakawa wajen rage haɗarin lafiyar jiki da ta hankali, gami da damuwa, damuwa da cututtukan zuciya, in ji masana a cikin binciken.

Gut microbiota na iya rinjayar kwakwalwa da tasiri yanayi da hali ta hanyar microbiota-gut-brain axis, masana kimiyya daga China da Pakistan sun rubuta a cikin mujallar Janar Psychiatry.
Tawagar masu binciken ta ce tambayar ko tunani na iya yin tasiri ga kwayoyin halitta na gut yana da matukar sha’awa yayin da suke shirin yin nazari kan sufaye na Tibet idan aka kwatanta da maƙwabtansu da ba na addini ba.
Sun binciki samfuran jini da tarkace daga sufaye mabiya addinin Buddah na Tibet 37 daga gidajen ibada uku da 19 na mazauna makwabta.
Sufaye sun kasance suna yin zuzzurfan tunani na aƙalla sa’o’i biyu a rana tsakanin shekaru uku zuwa 30.
Masana sun gano cewa ƙwayoyin cuta da ke cikin hanji da suka haɗa da ƙwayoyin cuta, fungi da ƙwayoyin cuta sun bambanta sosai tsakanin ƙungiyoyin biyu.
Yawancin kwayoyin halitta sun sami wadata sosai a cikin rukunin tunani, masu bincike sun gano.
“Tare, ƙwayoyin cuta da yawa waɗanda ke wadatar da su a cikin rukunin tunani suna da alaƙa da rage rashin lafiyar tunani, suna ba da shawarar cewa tunani na iya yin tasiri ga wasu ƙwayoyin cuta waɗanda ke da tasiri a cikin lafiyar hankali, ” marubutan sun rubuta.
Masu binciken sun kara da cewa: “Tsarin tunani na dogon lokaci yana inganta aikin rigakafi na jiki kuma ya rage hadarin cututtukan zuciya.”
Sun jaddada cewa, adadin binciken ba su da yawa kuma dukan sufaye da ƴan kabilar Tibet da abin ya shafa suna rayuwa a wani wuri mai tsayi, wanda ya sa ya yi wuya a iya zana jimillar sakamakon binciken.
“Binciken addinin Buddah na Tibet na al’ada na dogon lokaci na iya tasiri ga lafiyar jiki da ta hankali,” in ji su.
“Mun tabbatar da cewa abun da ke ciki na microbiota ya bambanta tsakanin sufaye da batutuwa masu sarrafawa.
“Microbiota da aka wadatar a cikin sufaye yana da alaƙa da rage haɗarin damuwa, damuwa da cututtukan zuciya kuma yana iya haɓaka aikin rigakafi.
“Gaba ɗaya, waɗannan sakamakon sun nuna cewa tunani yana taka rawa mai kyau a cikin yanayin psychosomatic da jin daɗin rayuwa.”
Ya zo a matsayin wani binciken daban, wanda aka buga a cikin mujallar Occupational & Environmental Medicine.
An gano cewa yawan ziyartar wuraren shakatawa da sauran wuraren koraye na da nasaba da raguwar amfani da wasu magungunan da aka rubuta a tsakanin mutanen da ke zaune a birane.
Sabon binciken ya yi nazarin bayanai kan mazauna Helsinki, Espoo, da Vantaa a Finland guda 6,000 da aka zaɓe bazuwar ciki da suka haɗa da bayanai kan ziyarce-ziyarcen wurare masu kore da shuɗi da kuma magungunan da suka rubuta a yanzu.
Masu bincike daga Cibiyar Kiwon Lafiya da Jin Dadin Jama’a ta Finnish sun gano cewa mutanen da suka ziyarci wuraren kore sau uku zuwa hudu a mako suna da kashi 33 cikin 100 na rashin daidaituwar amfani da magungunan tabin hankali.
Har ila yau, kashi 36 cikin 100 na rage haɗarin amfani da maganin hawan jini, da kuma kashi 26 cikin 100 na rashin daidaituwar amfani da magungunan asma, idan aka kwatanta da mutanen da ke ziyartar sararin samaniya sau ɗaya kawai a mako.
“Mafi girma yawan ziyartan sararin samaniya yana da alaƙa da ƙananan yawan amfani da magunguna na psychotropic, antihypertensive da asma, kuma ƙungiyar ba ta dogara da matsayin tattalin arziki ba,” in ji su.
dpa/NAN



Mun fassara wannan labari daga Turanci zuwa wannan harshe. Ba za mu iya ba da tabbacin cewa ya yi daidai ba. Da fatan za a kula.