HomePoliticsTsauri: Masu shawara na Tinubu suna taka manufofin cutarwa, in ji Ndume

Tsauri: Masu shawara na Tinubu suna taka manufofin cutarwa, in ji Ndume

Senator Ali Ndume, wakiliyar sanatan Borno South, ya zargi wasu masu shawara na shugaban ƙasa Bola Tinubu da kura manufofin cutarwa da ke damun talakawa a ƙasar.

Ndume ya bayyana damuwarsa game da karin farashin man fetur, abinci, da kayayyakin gida, wanda ya ce sun zama maras almubarakawa ga yawancin Nijeriya.

A cikin wata sanarwa da ya fitar a Abuja ranar Juma’a, Ndume ya zargi waɗannan ‘yan ta’adda da kura manufofin cutarwa da suke da nufin lalata gwamnatin shugaba Tinubu, maimakon yin kokari na kawar da hauhawar farashi da tabbatar da tsarin canjin kudi.

“Wadanda suke son yin shugaba Tinubu baiwa murna zaɓe ba, ba za su daina yin hankali ba har sai abubuwa suka yi tauri, sannan laifi zai shuka a kan shugaba Tinubu,” in ji Ndume.

Ndume ya shawarci shugaba Tinubu ya magance tsaurin da hyperinflation ta kawo, wanda aka tsananta ta hanyar karin farashin kayayyakin gida da ayyuka.

Ya ce, “Ina imani cewa shugaba Bola Ahmed Tinubu yana son alheri ga Nijeriya da Nijeriya. Na san haka saboda na san abin da yake wakilta. Amma wasu daga cikin masu shawararsa waɗanda ba su son alheri ga mutanen ƙasar nan suke ba shi shawara maraɗi,” in ji Ndume.

Ya ci gaba da cewa, “Ina roƙonsa ya kare kansa daga waɗannan mutanen marasa alheri waɗanda suke son kai mutane kan gwamnatinsa. Tsaurin da waɗannan mutane suke ɗaukar Nijeriya yana zama maras almubarakawa. Na ke cikin Borno yanzu, na san abin da na ke cewa. Mutane suna fama da yunwa, suna ƙyama, suna ƙai.

Ndume ya nuna tasirin mawuyacin hali a kan mazaunan Borno, inda ya ce, “Yawancin iyalai a nan ba za su iya ciyar da kansu ba. Tsaurin da karin farashin kayayyakin ya kawo ba zai bayyana ba. Manoma ba za su iya kai kayayyakinsu ba saboda tsadar sufuri. Wadanda suka yi nasarar kai kayayyaki suna kawo farashin zuwa ga masu amfani. Mutane ba za su iya biyan kudin tafiya ba. Kamar tafiya daga Abuja zuwa Maiduguri yanzu ta zama arzikin duniya. Yawan mutane da za su iya biyan kudin haka?”

Ndume ya kuma ce shugaba Tinubu yana son alheri ga Nijeriya amma bai kamata ya bar wasu masu shawara maraɗi su lalata tsaro na ƙasar ba. “Haka ne yasa na ke roƙonsa ya yi wani abu kafin ya fi zama maraɗi. Ba lallai ba ne a yi jarabawar haliyar Nijeriya, kuma haka ne waɗannan masu shawara maraɗi suke yi,” in ji Ndume.

“Kafin shugaban ƙasa ya dawo Nijeriya, ina roƙonsa ya duba waɗannan matsaloli na magance su gaggawa. Ikonomiyar Nijeriya ta zama maras almubarakawa, ba za su iya biyan abubuwan da ake ɗaukar su kowace rana daga masu adawar ƙasa ba,” Ndume ya shawarci.

Rachel Adams
Rachel Adamshttps://nnn.ng/
NNN dey publish hot-hot tori for Nigeria and around di world for naija pidgin language so dat every Nigerian go fit follow national news, no mata dia level of school. NNN dey only publish tori wey be true-true, wey get credibility, wey dem fit verify, wey get authority, and wey dem don investigate well-well.
RELATED ARTICLES

Most Popular