HomePoliticsMajalisar Tarayya, Kotun Koli a ƙarƙashin Tinubu mawar wata - Utomi

Majalisar Tarayya, Kotun Koli a ƙarƙashin Tinubu mawar wata – Utomi

Prof Pat Utomi, wani masanin tattalin arziƙi na ƙasa da ƙasa, ya bayyana cewa halin ƙasar Nigeria a yanzu haka ya kai ga rashin nasara, saboda tsarin majalisar tarayya da kotun koli sun zama ƙarƙashin ikon mutane masu nufin kai tsaye.

Utomi ya ce a cikin wata hira da jaridar PUNCH, cewa babbar matsala da ƙasar Nigeria ke fuskanta ita ce rashin tsarin fikinci na zamani, wanda aka tsananta shi saboda ƙarƙashin wa da majalisar tarayya da kotun koli suka zama.

“Nigeria a yanzu haka ita ce rashin nasara; dimokuradiyya ba ta aiki ba. Mun san haka; kowa da ba ya san haka yana kuskure. Mun daura tsarin kotun koli; mun daura tsarin majalisar tarayya, haka ya sa babu tsarin fikinci na zamani a ƙasar,” in ya ce.

Utomi ya kuma ce cewa mawarar da ta faru a majalisar tarayya ita ce abin da ya fi tsoratarwa ƙasar, saboda majalisar tarayya ina da alhakin gudanar da taro mai ƙarfi don kawo sauyi a ƙasar, amma haka bai yiwu ba saboda an ɗaure ta.

“Wannan mutanen ne kawai suna neman abin da zasu iya ciro daga tsarin ba tare da neman abin da zai sa ƙasar ta yi aiki ba. Idan kuna irin wadannan matsaloli, zuwa ga wuri ne James Robinson ya ke cewa misali na klasiki shine Nigeria wadda ta san abin da ta yi amma ba ta iya yin shi. A lokacin kamar haka, anahitaji irin tsarin tunani na musamman,” in ya ce.

Utomi ya kuma nuna bukatar shugabanci mai ƙarfi da nuna misali, musamman a kan rage yawan rayuwar farauni, maimakon kiran Nijeriya su yi azabu. “Ba za a iya ceton tattalin arziƙi lokacin da masu siyasa ke cinye farauni ba. Hakanan ya sa ake samun irin wadannan sakamako a yanzu haka ga tattalin arziƙi.

“Shi ne aikin siyasa mai ƙarfi don kawo sauyi a tattalin arziƙi. Masu siyasa a Nijeriya suna bukatar gane cewa mun samu matsayin daidai da yaki. Masu siyasa a Nijeriya har yanzu suna zaton suna cinye farauni. Suna gudanar da tafiyar su a hanyoyi daban-daban, kuma babu wanda yake zaune don kawo tarayyar ƙasa kan yadda za a warware matsalolin ƙasar,” in ya ce.

Rachel Adams
Rachel Adamshttps://nnn.ng/
NNN dey publish hot-hot tori for Nigeria and around di world for naija pidgin language so dat every Nigerian go fit follow national news, no mata dia level of school. NNN dey only publish tori wey be true-true, wey get credibility, wey dem fit verify, wey get authority, and wey dem don investigate well-well.
RELATED ARTICLES

Most Popular

X WhatsApp