HomeNewsKwararowar da Grid Ɗaya-Ɗaya na Kasa: Wata Barazana ga Alkawarin Ministan 6,000MW

Kwararowar da Grid Ɗaya-Ɗaya na Kasa: Wata Barazana ga Alkawarin Ministan 6,000MW

Makamashi ya wuta a Nijeriya ta fuskanci matsaloli da yawa a ranar Sabtu, inda grid ɗin ta kwarara wa taciya, wanda ya zama karo na uku a cikin mako guda. Wannan lamari ya kai wa masu amfani da wutar lantarki cikin zargi, inda suka bayyana shi a matsayin kallon kasa.

Daga cikin rahotanni da *Sunday PUNCH* ta samu, grid ɗin ta kwarara kusan 8:16 agogon safe na ranar Sabtu, wanda ya sa aika wutar lantarki a duk fadin ƙasar. A lokacin da grid ɗin ta kwarara, samar da wutar lantarki ya kai 3,042 megawatts a 8:00 agogon safe, sannan ya kai 3,968MW a 7:00 agogon safe. Amma ya rugu zuwa 47MW kusan 9:00 agogon safe, sannan ya tashi kadan bayan haka lokacin da masu gudanar da tsarin ke yin ƙoƙari na komawa daidai.

Ministan Makamashi, Adebayo Adelabu, ya alkawanta cewa Nijeriya zata kai 6,000 megawatts a ƙarshen shekarar. Adelabu ya tabbatar da cewa za a samu gari a samar da wutar lantarki a shekarar nan gaba, inda gwamnati ke yin ƙoƙari na inganta samar da wutar lantarki da watsawa.

Amma, kwararowar grid ɗin ya ci gaba da barazanar kai ga alkawarin 6,000 megawatts. Spokesperson na Transmission Company of Nigeria (TCN), Ndidi Mbah, bai amsa kiran wayar tarho ba ko kuma amsa saƙon neman bayani game da kwararowar grid ɗin.

A cikin wata tattaunawa da wakilin *Sunday PUNCH*, Convener na Electricity Consumer Protection Advocacy Centre, Princewill Okorie, ya bayyana damuwa game da ci gaba da biyan kuɗin wutar lantarki na masu amfani, musamman waɗanda ke kan estimated billing, yayin da grid ɗin ke kwarara. Ya zargi amfani da kayan da ba su da inganci a cikin gina kayan aikin wutar lantarki.

Okorie ya ce, “Masu amfani da wutar lantarki ba su da wutar lantarki bayan an tashi kuɗin su zuwa sama da N200 kwa kilowatt-hour a matsayin Band A customers. Sannan, waɗanda ba a ba su mita ba za a biya su kamar suna da wutar lantarki na sa’o 24. Masu amfani da wutar lantarki ne ke samun wahala a dukkan hali; kasuwancinsu sun rugu. Yaya za su samu kudi? Masu amfani da wutar lantarki ne ke ba da kuɗi don gina kayan aikin; masu amfani da wutar lantarki ne ke ba da kuɗi don mita, masu amfani da wutar lantarki ne ke biyan kuɗin.”

NERC ta ce kwararowar grid ɗin ta faru ne saboda fashewar current transformer a Jebba transmission station. A cikin wata sanarwa ta NERC a shafin sa na social media, ta ce, “Initial reports on the grid disturbance that occurred this morning indicate that today’s outage was triggered by an explosion of a current transformer at the Jebba transmission station at 0815hrs and an associated cascade of power plants shutdowning from the loss of load.”

Rachel Adams
Rachel Adamshttps://nnn.ng/
NNN dey publish hot-hot tori for Nigeria and around di world for naija pidgin language so dat every Nigerian go fit follow national news, no mata dia level of school. NNN dey only publish tori wey be true-true, wey get credibility, wey dem fit verify, wey get authority, and wey dem don investigate well-well.
RELATED ARTICLES

Most Popular

X WhatsApp