Connect with us

Labarai

Daga Novelty zuwa Al’ada: Yaya wayayyun gidajen gobe zasu kasance? (Dr Andrew Dickson)

Published

on

 Daga Dr Andrew Dickson Injiniya Executive CBI electric Low Voltage https CBI lowvoltage co za Gidajen wayo ba abu ne na gaba ba amma gaskiyar halin yanzu kuma nan da nan za su zama mafi wayo Ana hasashen kashe kashen duniya kan samfuran IoT Intanet na Abubuwa zai kai dala tiriliyan 1 1 nan da 2023 i da ke fitowa daga hellip
Daga Novelty zuwa Al’ada: Yaya wayayyun gidajen gobe zasu kasance? (Dr Andrew Dickson)

NNN HAUSA: Daga Dr. Andrew Dickson, Injiniya Executive, CBI-electric: Low Voltage (https://CBI-lowvoltage.co.za)

Gidajen wayo ba abu ne na gaba ba, amma gaskiyar halin yanzu, kuma nan da nan za su zama mafi wayo. Ana hasashen kashe kashen duniya kan samfuran IoT (Intanet na Abubuwa) zai kai dala tiriliyan 1.1 nan da 2023 [i], da ke fitowa daga cutar ta barke tare da ƙarin mutane masu son gidajen da aka haɗa. Don haka, ƙimar karɓar fasahar gida mai wayo ba ta nuna alamun raguwa ba.

Sirrin wucin gadi (AI) ya ƙara zama da yawa a rayuwarmu ta yau da kullun kuma, a sakamakon haka, yana da wayo. Idan ya zo ga gidajenmu, AI na iya amfani da bayanan da aka tattara daga grid, bayanan yanayi, da mita masu wayo, tare da kididdigar yawan kuzari, don tantancewa, haɓakawa, da haɓaka aikin aiki da ƙarfin kuzarin gidajenmu.

Ci gaban wannan fasaha yana nufin cewa gidaje masu wayo ba kawai za su hango bukatunmu ba kuma suna yin haka ta atomatik, amma kuma za su iya gano yanayin kiwon lafiya, shirya abincinmu har ma da motsa jikinmu a gare mu. A nan gaba, duk na’urori, matosai da na’urorin haɗi za su sami wani ɓangaren sarrafa kansa bisa buƙatunmu ko jadawalin mu.

Gabaɗaya, duk da haka, gidaje masu wayo na gobe za su kasance da haɗin kai, sani kuma masu cin gashin kansu.

An haɗa

Gidajen yau an haɓaka su ta ɗimbin na’urori waɗanda suka haɗa da na gida da ingantaccen kuzari zuwa nishaɗi, kulawa da jin daɗin gida. Amma yanzu, tare da ƙarin mutane suna aiki daga nesa, wannan ya faɗaɗa don haɗa na’urorin da ke taimakawa da ayyukan yau da kullun da haɗin kai. Yayin da fasaha ke ci gaba, yawancin waɗannan na’urori za su sadarwa tare da juna.

Ta yin haka, gidaje masu wayo za su sami ƙarin koyo game da masu su ko mazaunan su kuma su iya hango buƙatun su. Wannan shi ne sakamakon bayanan da waɗannan na’urori masu haɗin gwiwar za su iya tattarawa, bincika, rabawa da aiwatarwa, suna taimakawa wajen canza gidajen da ke gaba daga jerin na’urorin da aka haɗa da na’urorin haɗi zuwa gidajen “smart” na gaske. Ka yi tunanin, alal misali, dawowa gida tare da fakitin magunguna da aka kawo ta hanyar ladabi na na’urorin kiwon lafiya da aka gina a cikin gidan wanka wanda ya gano alamun rashin lafiya da ke gabatowa kuma ya ba da oda ta atomatik tare da kantin ku ta hanyar aikace-aikacen lafiya. .

Sanin

Ana iya sarrafa gidaje (da unguwanni) ta hanyar microgrids masu wayo waɗanda ke amfani da hanyoyin makamashi masu sabuntawa. Hakan zai iya magance kalubalen da ake fuskanta na samun wutar lantarki a Afirka. Idan aka tsara da kuma kiyaye su yadda ya kamata, waɗannan tsarin za su iya dorewa sosai nan gaba.

A Alabama, an ƙaddamar da aikin matukin jirgi na microgrid don gwada yadda gidaje za su iya mu’amala da kuma samun kuzari mai inganci. An gina gidaje 62 a cikin Alabama Smart Neighborhood don haɗa kayan aiki na gida kuma a haɗa su da microgrid. Fasahar da aka yi amfani da ita na iya yin hasashen yanayi, yin hasashen amfani da wutar lantarki a unguwannin, sannan a yanke shawara game da ko za a gudanar da na’urorin hasken rana na microgrid, ajiyar batir, ko madadin janareta na iskar gas. Hakanan za’a iya saita maƙasudai daban-daban, kamar rage farashi ko rage fitar da carbon. Bugu da ƙari, tsarin sarrafawa yana sadarwa tare da na’urorin gida kuma yana iya daidaita su daga nesa. Koyaya, kowane gida da ke cikin microgrid na iya saita sigogi waɗanda wannan software ɗin zata iya yin canje-canje a cikin su, kamar matsakaici da mafi ƙarancin yanayin zafi don dumama da sanyaya.

Afirka har yanzu tana haɓakawa da tura microgrid da dabarun ci gaban birni masu wayo. Koyaya, don matsawa zuwa dorewa, yana da mahimmanci cewa ƙananan tsarin tantanin halitta, gami da gine-gine masu wayo, sun zama ruwan dare gama gari.

Mai cin gashin kansa

Kashi saba’in da uku bisa dari na masu gida sun ce suna amfani da na’urori masu wayo don dacewa da tanadin lokaci [ii]. Duk da yake fasahar zamani tana ba masu amfani damar sarrafa kayan aiki da tsarin daga ko’ina cikin duniya, ƙarfin zai faɗaɗa don dacewa a nan gaba. Mun riga mun ga karuwar firji da ke aika imel ga masu shi bisa ga abin da ke ciki, injin wanki da ke aika saƙon rubutu da zarar an gama wanki, da mataimaka na zahiri waɗanda ke amsa yanayin mutum. dangane da sautin murya. Hakanan muna da tsarin yayyafawa waɗanda ke kunna kawai lokacin da aka tsara idan ba ruwan sama. Yawancin waɗannan na’urorin gida masu wayo ana sarrafa su ta aikace-aikace, don haka samun su duka ba tare da matsala ba ta hanyar cibiyar umarni guda ɗaya na iya ba masu amfani mafi dacewa.

Smart gidaje za su zama na gaba. Rayuwa kamar yadda muka sani ba za a canza ta ba don amfanin masu amfani da ƙasa gaba ɗaya. Fara saka hannun jari a yau a cikin gidaje masu wayo na gobe.

[i] Karanta nan: https://bit.ly/3I0MWoV
[ii] Karanta nan: https://bit.ly/3bpsCbi

arewa 24 hausa

NNN is a Nigerian online news portal that publishes breaking news in Nigeria, and across the world. We are honest, fair, accurate, thorough and courageous in gathering, reporting and interpreting news in the best interest of the public, because truth is the cornerstone of journalism and we strive diligently to ascertain the truth in every news report. Contact: editor @ nnn.ng. Disclaimer.